Đăng bảng điểm của con lên Facebook có vi phạm Luật An ninh mạng?

Thứ Năm 03/01/2019 | 09:57 GMT+7

VHO- Luật An ninh mạng vừa có hiệu lực từ ngày 1.1.2019. Trong luật này có quy định về bảo vệ trẻ em khiến nhiều người hay đăng bảng điểm của con lên Facebook có nguy cơ vi phạm luật.

Ảnh minh hoạ. Nguồn: VCA

Cụ thể, tại Điều 29 của Luật An ninh mạng quy định, trẻ em có quyền được giữ bí mật đời sống riêng tư và các quyền khác khi tham gia trên không gian mạng.

Cũng từ quy định này, nhiều phụ huynh đặt câu hỏi liệu việc đăng bảng điểm của con công khai lên Facebook có phạm luật?

Thế nào là thông tin riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ?

Trước thắc mắc trên, luật sư Nguyễn Anh Tuấn (Công ty Luật Trường Lộc) cho rằng các bậc phụ huynh cần hiểu rõ thế nào là thông tin riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em.

Theo đó, những thông tin này được quy định tại Điều 33, Nghị định 56 năm 2017 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Trẻ em năm 2016.

Thông tin bí mật đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em bao gồm: tên, tuổi; đặc điểm nhận dạng cá nhân; thông tin về tình trạng sức khỏe và đời tư được ghi trong bệnh án; hình ảnh cá nhân; thông tin về các thành viên trong gia đình, người chăm sóc trẻ em; tài sản cá nhân; số điện thoại; địa chỉ thư tín cá nhân; địa chỉ, thông tin về nơi ở, quê quán.

Ngoài ra, còn có địa chỉ, thông tin về trường, lớp, kết quả học tập và các mối quan hệ bạn bè của trẻ em; thông tin về dịch vụ cung cấp cho cá nhân trẻ em.

Như vậy, theo luật sư Nguyễn Anh Tuấn, bảng điểm của trẻ em cuộc thuộc nhóm thông tin về đời sống riêng tư của trẻ.

Nhiều trường hợp phụ huynh tự ý đăng bảng điểm của con công khai trên Facebook. Ảnh minh hoạ. Nguồn: IT

Đăng bảng điểm của con lên Facebook có phạm luật?

Cũng theo luật sư Nguyễn Anh Tuấn, tại Điều 6, Luật Trẻ em 2016 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm.

Trong đó, nếu trẻ dưới 7 tuổi thì bố mẹ có quyền đăng bảng điểm của con lên Facebook.

Nếu trẻ từ đủ 7 tuổi trở lên, khi đăng bảng điểm của con lên mạng bố mẹ phải hỏi ý kiến của con.

Trong trường hợp bố mẹ đăng bảng điểm của con lên Facebook khi con đã từ đủ 7 tuổi trở lên mà không được con đồng ý là vi phạm Luật trẻ em 2016.

Như vậy, theo luật sư Nguyễn Anh Tuấn, việc đăng bảng điểm của con từ đủ 7 tuổi trở lên lên Facebook vừa vi phạm Luật trẻ em 2016, vừa vi phạm Luật An ninh mạng vừa có hiệu lực từ ngày 1.1.2019.

Theo Laodong.vn

Print

© BÁO VĂN HÓA ĐIỆN TỬ
Cơ quan chủ quản: Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch
Giấy phép Báo điện tử số: 422/GP-BTTTT cấp ngày 19.8.2016
Bản quyền thuộc về Báo Văn hóa. Mọi hành động sử dụng nội dung đăng tải trên Báo điện tử Văn hóa tại địa chỉ www.baovanhoa.vn phải có sự đồng ý bằng văn bản của Báo điện tử Văn hóa.
Liện hệ quảng cáo: 024.22415051

Tổng Biên tập: CHU THỊ THU HẰNG
Phó tổng Biên tập: LƯƠNG TRUNG HIẾU
Phó tổng Biên tập: PHAN THANH NAM
Tòa soạn: 124 Nguyễn Du, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: 024.38220036 - FAX: 024.38229302
Email: baovanhoa@fpt.vn

Close 2019 Bản quyền thuộc về Báo Văn Hóa
Back To Top